ขบวนรถพิเศษ 997/998 กรุงเทพ – บ้านพลูตาหลวง – กรุงเทพฯ เปิดทดลองให้บริการ 6 เดือน เฉพาะช่วงเสาร์-อาทิตย์
#รถไฟเที่ยวพัทยา #รถไฟดเที่ยวสัตหีบ #รถไฟเที่ยวแปดริ้ว

เคยไหม จะเดินทางไปเที่ยว ฉะเชิงเทรา ชลบุรี ยาวไปถึง พัทยา สัตหีบ แบบไม่มีรถส่วนตัว จะไปยังไง รถทัวร์ดีไหม รึรถตู้ตีนผีดี ก็ยังไม่ค่อยอยากไปเท่าไหร่ ตอนนี้มีทางเลือกใหม่ นั่นก็คือ รถไฟติดแอร์ ขบวนใหม่ในเส้นทาง กรุงเทพฯ – บ้านพลูตาหลวง ที่เราสามารถลงระหว่างทางเพื่อไปต่อ เกาะสีชัง (ศรีราชา) เกาะล้าน (พัทยา) เกาะขาม (สัตหีบ)

เท้าความก่อนหน้า ปกติจะมี รถธรรมดาขบวน 283 เที่ยวเช้า รถออกจากสถานีกรุงเทพ (หัวลำโพง) เวลา 06.55 น. ไปสุดที่ปลายทาง บ้านพลูตาหลวง เวลา 11.20 น. ขากลับเป็นขบวน 284 รถธรรมดาเหมือนกัน ออกจาก บ้านพลูตาหลวง 13.35 น. และสุดปลายทางที่ สถานีกรุงเทพ (หัวลำโพง) เวลา 18.25 น. แต่มีแค่เฉพาะวันจันทร์-ศุกร์เท่านั้น

ขบวนรถพิเศษ 997/998 กรุงเทพฯ – บ้านพลูตาหลวง – กรุงเทพฯ เปิดทดลองให้บริการ 6 เดือน เฉพาะช่วงเสาร์-อาทิตย์
รถไฟติดแอร์ 997/998 กรุงเทพ - บ้านพลูตาหลวง - กรุงเทพฯ รถไฟสัตหีบ รถไฟพัทยา 2

————- คลิกชมวิดีโอ ————–

————- คลิกชมวิดีโอ ————–

โดยรอบการเดินรถที่ได้ข้อมูลมาจะเป็นดังนี้

ขบวนรถพิเศษ 997 เริ่มจากสถานีกรุงเทพฯ หัวลำโพง สิ้นสุดที่ สถานีบ้านพลูตาหลวง สัตหีบ ชลบุรี
ขบวนรถออกเดินทางเวลา 06.45 น. จากสถานีกรุงเทพฯ หัวลำโพง
ถึง มักกะสัน เวลา 06.59 น.
ถึง คลองตัน เวลา 07.07 น.
ถึง หัวหมาก เวลา 07.15 น.
ถึง ลาดกระบัง เวลา 07.28 น.
ถึง หัวตะเข้ เวลา 07.33 น.
ถึง ชุมทางฉะเชิงเทรา เวลา 08.01 น.
ถึง ชลบุรี เวลา 08.36 น.
ถึง ชุมทางศรีราชา เวลา 08.54 น.
ถึง พัทยา เวลา 09.13 น.
ถึง ตลาดน้ำสี่ภาค เวลา 09.24 น.
ถึง ญาณสังวราราม เวลา 09.33 น.
ถึง สวนนงนุช เวลา 09.38 น.
ถึง บ้านพลูตาหลวง เวลา 09.50 น.

รถไฟติดแอร์ 997/998 กรุงเทพ - บ้านพลูตาหลวง - กรุงเทพฯ รถไฟสัตหีบ รถไฟพัทยา 3

ขบวนรถพิเศษ 998 ขบวนกลับ

เริ่มจากสถานีบ้านพลูตาหลวง สิ้นสุด สถานีกรุงเทพฯ หัวลำโพง
ขบวนรถออกเดินทางเวลา 15.50 น. จากสถานีบ้านพลูตาหลวง สัตหีบ
ถึง สวนนงนุช เวลา 16.00 น.
ถึง ญาณสังวราราม เวลา 16.05 น.
ถึง ตลาดน้ำสี่ภาค เวลา 16.15 น.
ถึง พัทยา เวลา 16.26 น.
ถึง ชุมทางศรีราชา เวลา 16.45 น.
ถึง ชลบุรี เวลา 17.03 น.
ถึง ชุมทางฉะเชิงเทรา เวลา 17.37 น.
ถึง หัวตะเข้ เวลา 18.05 น.
ถึง ลาดกระบัง เวลา 18.11 น.
ถึง หัวหมาก เวลา 18.25 น.
ถึง คลองตัน เวลา 18.32 น.
ถึง มักกะสัน เวลา 18.38 น.
ถึง กรุงเทพฯ เวลา 18.55 น.

รถไฟติดแอร์ 997/998 กรุงเทพ - บ้านพลูตาหลวง - กรุงเทพฯ รถไฟสัตหีบ รถไฟพัทยา 4

ราคาค่าโดยสาร
กรุงเทพฯ ไป สถานีชลบุรี – สถานีบ้านพลูตาหลวง : 170 บาท
กรุงเทพฯ ไป สถานีชุมทางฉะเชิงเทรา : 80 บาท
ชุมทางฉะเชิงเทรา ไป สถานีชลบุรี – สถานีบ้านพลูตาหลวง : 90 บาท
ชุมทางศรีราชา ไป สถานีพัทยา – สถานีบ้านพลูตาหลวง : 50 บาท

รถไฟติดแอร์ 997/998 กรุงเทพ - บ้านพลูตาหลวง - กรุงเทพฯ รถไฟสัตหีบ รถไฟพัทยา 5

การสำรองที่นั่ง
เดินทางจากกรุงเทพฯ – ชลบุรี จนถึงบ้านพลูตาหลวง จองตั๋วล่วงหน้าสูงสุดได้ 60 วัน
เดินทางจากกรุงเทพฯ – ชุมทางฉะเชิงเทรา จองตั๋วล่วงหน้าได้สูงสุด 2 วัน
เดินทางจากชุมทางฉะเชิงเทรา – ชลบุรี จนถึงบ้านพลูตาหลวง จองตั๋วล่วงหน้าสูงสุดได้ 60 วัน
เดินทางจากชุมทางศรีราชา – พัทยา จนถึงบ้านพลูตาหลวง ซื้อได้ในวันเดินทาง เป็นตั๋วไม่ระบุที่นั่ง

รถไฟติดแอร์ 997/998 กรุงเทพ - บ้านพลูตาหลวง - กรุงเทพฯ รถไฟสัตหีบ รถไฟพัทยา 6

หมายเหตุ
ทุกสถานีมีรถรับจ้างสาธารณะ รับ-ส่ง จากสถานีไปยังแหล่งท่องเที่ยวและเข้าเมือง โดยมีบริการทั้งรถประจำทาง และรถเช่าเหมาให้เลือกได้ตามความต้องการ

  • สถานีชุมทางศรีราชา มีบริการรถรับจ้าง และจักรยานยนต์ไปท่าเรือข้ามไปเกาะสีชัง
  • สถานีพัทยา มีรถสองแถวรับจ้างไปยังหาดพัทยา และท่าเรือบาลีไฮ (ไปเกาะล้าน)
  • ตลาดน้ำสี่ภาค มีบริการรถสองแถวรับ-ส่ง จากตลาดน้ำสี่ภาคไปยังวัดญาณสังวราราม และสวนนงนุช
  • สถานีบ้านพลูตาหลวง มีบริการรถสองแถวประจำทาง จากสถานีบ้านพลูตาหลวง – สัตหีบ และรถรับจ้างไม่ประจำทางเพื่อท่องเที่ยวในฐานทัพเรือสัตหีบ เกาะแสมสาร เกาะขาม หรือตามแต่ตกลง

โทรถามข้อมูลเพิ่มเติม 1690
อ้างอิงข้อมูล
https://www.facebook.com/pr.railway/posts/2047207398627454
http://www.railway.co.th/main/index.html


ร่วมหลงทางไปเที่ยวกับเรา

Author

โปรแกรมเมอร์ตาตี๋ ที่หยอดกระปุกทีละน้อย เพื่อไปหลงทางเที่ยวในที่ที่ไม่เคยไป แล้วคุณะพร้อมจะหลงทางไปด้วยกันไหม ?

Leave a Reply

error: Content is protected !!